ലോകത്ത് ആദ്യത്തെ മള്‍ട്ടിസെന്‍റര്‍ തല്‍സമയ ശസ്ത്രക്രിയാ ശില്പശാലയും അന്തര്‍ദ്ദേശീയ ആരോഗ്യ തുടര്‍ പഠന പരിപാടിയും ഒരു ഇ-പ്ലാറ്റ്‌ഫോമിൽ കൊച്ചിയില്‍ നടത്തി.

ലോകത്ത് ആദ്യത്തെ മള്‍ട്ടിസെന്‍റര്‍ തല്‍സമയ ശസ്ത്രക്രിയാ ശില്പശാലയും അന്തര്‍ദ്ദേശീയ ആരോഗ്യ തുടര്‍ പഠന പരിപാടിയും ഒരു ഇ-പ്ലാറ്റ്‌ഫോമിൽ കൊച്ചിയില്‍ നടത്തി.

 ഇ-മിസ്കോണ്‍ – സെല്‍സി ദക്ഷിണേന്ത്യാ സമ്മേളനം 2020 വിജയകരമായി, 2020 ജൂലൈ 17, 18 തീയതികളില്‍ വിപിഎസ് ലേക്ഷോര്‍ ആശുപത്രിയിലെ താക്കോല്‍ ദ്വാര ശസ്ത്രക്രിയാ വിഭാഗവും വെര്‍വന്‍ഡൈന്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് കൊച്ചിയും ചേര്‍ന്ന് നടത്തി. സൊസൈറ്റി ഓഫ് എന്‍ഡോസ്കോപ്പിക്- ലാപ്രോസ്കോപ്പിക് സര്‍ജന്‍സ് ഓഫ് ഇന്ത്യ (സെല്‍സി), കീ ഹോള്‍ ക്ലിനിക്ക് – കൊച്ചി, ഇന്‍ഡ്യന്‍ ഹെര്‍ണിയ സൊസൈറ്റി (ഐഎച്ച്എസ്), അസ്സോസിയേഷന്‍ ഓഫ് സര്‍ജന്‍സ് ഓഫ് ഇന്ത്യ കേരള ചാപ്റ്റര്‍ എന്നിവയുമായി സഹകരിച്ചാണ് ഈ നൂതന സംരംഭം നടത്തിയത്.

കോവിഡ് 19-ന്‍റെ പാന്‍ഡെമിക് 2020 മാര്‍ച്ച് മുതല്‍ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ലൈവ് സര്‍ജിക്കല്‍ വര്‍ക്ഷോപ്പുകളിലൂടെ തുടരുന്ന മെഡിക്കല്‍ വിദ്യാഭ്യാസ പരിപാടികള്‍ക്കും ശസ്ത്രിക്രിയാ പരിശിലനത്തിനും പൂര്‍ണ്ണ വിരാമമിട്ടു. മിസ്കോണ്‍ – അന്താരാഷ്ട്ര മിനിമലി ഇന്‍വേസിവ് സര്‍ജറി കോണ്‍ഫറന്‍സ്, എന്ന വാര്‍ഷിക പരിപാടി 2020 ജൂലൈ 17 മുതല്‍ 19 വരെ നടത്താന്‍ തീരുമാനിച്ചിരുന്നു. പ്രാരംഭ തയ്യാറെടുപ്പുകള്‍ (വെബ്സൈറ്റ്, ആശയവിനിമയം, പ്രമോഷനുകള്‍ മുതലായവ) നടത്തി പ്രതിനിധികള്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ തുടങ്ങി. നിര്‍ഭാഗ്യവശാല്‍, ആ സമയത്ത് പാന്‍ഡെമിക് വന്നു സംഘാടകരെ പരിഭ്രാന്തരാക്കി.

കൊച്ചിയിലെ വെര്‍വന്‍ഡൈന്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഫോര്‍ ലാപ്രോസ്കോപ്പിക് പരിശീലനത്തിലെ ടീം ഒരു ഇ-പ്ലാറ്റ്ഫോമില്‍ കോണ്‍ഫറന്‍സ് നടത്തുന്നതിനുള്ള നൂതനമായ ഒരു ആശയത്തെക്കുറിച്ച് ചിന്തിച്ചു. ചരിത്രത്തില്‍ ആദ്യമായിട്ടായതിനാല്‍, ഞങ്ങള്‍ക്ക് മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങളോ റഫറന്‍സുകളോ എടുക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞില്ല. ഇതുവരെ വിവിധ കേന്ദ്രങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള പ്രഭാഷണങ്ങളുടെ സംപ്രേഷണം അല്ലെങ്കില്‍ ഒറ്റ കേന്ദ്രത്തില്‍ നിന്നുള്ള തത്സമയ ശസ്ത്രക്രിയ സംപ്രേഷണം മാത്രമാണ് നടന്നിട്ടുള്ളത്. അതും ഏതാനും മണിക്കൂറുകള്‍ മാത്രം. എല്ലാ പ്രോഗ്രാമുകളും അധികരിച്ച പരിപാടികളോടെയാണ് തയ്യാറാക്കിയത്. കാരണം ടീമിലെ ആര്‍ക്കെങ്കിലും കോവിഡ് പോസിറ്റീവ് ആകുന്നതുപോലുള്ള അവസാന നിമിഷങ്ങളില്‍ അപ്രതീക്ഷിതമായ സംഭവങ്ങള്‍ ഉണ്ടായാല്‍, പ്രദേശം കണ്ടെയ്ന്‍മെന്‍റ് സോണ്‍ അല്ലെങ്കില്‍ നഗരത്തിന്‍റെ ലോക്ക്ഡൗണ്‍ മുതലായ കോവിഡ് ഭീഷണികള്‍ ഇവന്‍റ് ദിവസം പോലും ആഴത്തിലുള്ള ആശങ്കയായിരുന്നു. എന്നാല്‍ ടീം വര്‍ക്കുകളും ആസൂത്രണവും ഉപയോഗിച്ച് ഞങ്ങള്‍ക്ക് സവിശേഷമായ രീതിയില്‍ കോണ്‍ഫറന്‍സ് നടത്താന്‍ കഴിഞ്ഞു. സുരക്ഷ ഉറപ്പാക്കുന്നതിന് എല്ലാ ടീം അംഗങ്ങള്‍ക്കും ആര്‍ടിപിസിആര്‍ പരിശോധന ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള കോവിഡ് പ്രോട്ടോക്കോളുകള്‍ കര്‍ശനമായി പാലിച്ചിരുന്നു.


ഇ-മിസ്കോണ്‍ ഒരു വലിയ വിജയമായിരുന്നുവെന്ന് അറിയിക്കുന്നതില്‍ സന്തോഷമുണ്ട്. രണ്ട് ദിവസത്തെ ഇരുപത്തിയഞ്ച് മണിക്കൂര്‍ സമ്പന്നമായ ശാസ്ത്രീയ ഉള്ളടക്കമായിരുന്നു അത്. ഇ-പ്ലാറ്റ്ഫോമിലെ ആദ്യത്തെ മള്‍ട്ടിസെന്‍റര്‍ ലൈവ് ഓപ്പറേറ്റീവ് വര്‍ക്ക്ഷോപ്പിന്‍റെയും ഇന്‍റര്‍നാഷണല്‍ സിഎംഇയുടെയും ഈ ചരിത്രസംഭവം ലോകമെമ്പാടുമുള്ള എല്ലാവര്‍ക്കും തികച്ചും പുതിയതാണ്. അഞ്ഞൂറിലധികം ശസ്ത്രക്രിയാ വിദഗ്ദ്ധര്‍, ഗൈനക്കോളജിസ്റ്റുകള്‍, യൂറോളജിസ്റ്റുകള്‍ എന്നിവര്‍ ലോകത്തിന്‍റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നു. കൂടാതെ അഞ്ച് മെഡിക്കല്‍ കോളേജുകള്‍ അവരുടെ ലക്ചര്‍ ഹാളുകളില്‍ ഒരു ഗ്രൂപ്പായി പരിപാടി കണ്ടു.

 

35 ക്ഷണിക്കപ്പെട്ട വീഡിയോകള്‍ (ദേശീയവും അന്തര്‍ദ്ദേശീയവും), 3 ഒറേഷനുകള്‍, രാജ്യത്തിന്‍റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിലെ 7 ആശുപത്രികളില്‍ നിന്നുള്ള 14 തത്സമയ ശസ്ത്രക്രിയകള്‍, 150 ഫാക്കല്‍റ്റി, ഇ-പോസ്റ്ററുകള്‍, വെര്‍ച്വല്‍ ട്രേഡ് എക്സിബിഷനുകള്‍, ഇ-ഉദ്ഘാടനം, എഫ്എല്‍എച്ച്എസിനായി ഇ-കോണ്‍വോക്കേഷന്‍ എന്നിവ ഈ സമ്മേളനത്തിന്‍റെ പ്രത്യേകതകളാണ്. നടപടിക്രമങ്ങളുടെ ഗുണനിലവാരത്തിലും പ്രൊജക്ഷന്‍റെ വ്യക്തതയിലും തത്സമയ ശില്പശാലകള്‍ വളരെ ഉയര്‍ന്ന നിലവാരത്തിലായിരുന്നു. പ്രഭാഷണങ്ങള്‍, വീഡിയോകള്‍, പ്രസംഗങ്ങള്‍ എന്നിവയും വളരെ ഉയര്‍ന്ന അക്കാദമിക് തലത്തിലായിരുന്നു. പദ്ധതി ആസൂത്രണം ചെയ്യുമ്പോഴും നടപ്പാക്കുമ്പോഴും അത് സങ്കല്‍പ്പത്തിന് അതീതമായിരുന്നു. എന്നാല്‍ ടീമിന് ആഗോള പ്രശംസ നേടിക്കൊണ്ട് വളരെ വിജയകരമായ രീതിയില്‍ അത് നേടാന്‍ കഴിഞ്ഞു. എല്ലാ സെഷനുകളിലും വിശദമായ ചര്‍ച്ചകള്‍ നന്നായി അഭിനന്ദിക്കപ്പെട്ടു. ഡെലിഗേറ്റുകളും ഫാക്കല്‍റ്റിയും ചര്‍ച്ചകളില്‍ വളരെ സന്തുഷ്ടരായിരുന്നു. മാത്രമല്ല മുഴുവന്‍ പ്രോഗ്രാമിനെക്കുറിച്ചും വളരെ ഉയര്‍ന്ന അഭിപ്രായമുണ്ടായിരുന്നു, ഇത് നല്ല പ്രവര്‍ത്തനം നടത്താന്‍ വലിയ പ്രോത്സാഹനം നല്‍കുന്നു. കൂടാതെ, നിരവധി ഫാക്കല്‍റ്റികളില്‍ നിന്നും പ്രതിനിധികളില്‍ നിന്നും ഇ-മെയിലുകള്‍, വാട്സ് ആപ്, എസ്.എം.എസ്. എന്നിവയായി ധാരാളം നല്ല ഫീഡ്ബാക്കുകളും ലഭിച്ചു.

ശസ്ത്രക്രിയാ മേഖലയില്‍ പരിശീലന പരിപാടികളും വിദ്യാഭ്യാസ പരിപാടികളും നടത്തുന്നതിന് ഇത് ഒരു പുതിയ ചിന്താധാര നല്‍കി. څകോവിഡ് കാലഘട്ടത്തില്‍ ശസ്ത്രക്രിയാ വിദ്യാഭ്യാസംچ എന്ന വിഷയത്തില്‍ ന്യൂഡെല്‍ഹിയിലെ നാഷണല്‍ ബോര്‍ഡ് ഓഫ് എക്സാമിനേഷന്‍ എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടര്‍ ഡോ. പവനിന്ദ്ര ലാല്‍ പ്രസംഗിച്ചു. വിവിധ സര്‍വകലാശാലകളിലെ വൈസ് ചാന്‍സലര്‍മാരും മെഡിക്കല്‍ കോളേജുകളുടെ ഡീന്‍മാരും വിഷയങ്ങള്‍ വിശദമായി ചര്‍ച്ച ചെയ്യുകയും അവരുടെ അഭിപ്രായങ്ങള്‍ പങ്കുവെക്കുകയും ചെയ്തു. څറോബോട്ടിക്സ് ഇന്‍ ഓങ്കോ സര്‍ജറിچ എന്ന വിഷയത്തില്‍ മംഗലാപുരം യനപ്പോയാ യൂണിവേഴ്സിറ്റി വൈസ് ചാന്‍സലര്‍ ഡോ.എം. വിജയകുമാര്‍ നടത്തിയ പ്രസംഗവും, ജയ്പൂരിലെ എം.ജി. യൂണിവേഴ്സിറ്റി വൈസ് ചാന്‍സലര്‍ ഡോ. എം.സി. മിശ്ര നടത്തിയ څമിനിമല്‍ ഇന്‍വേസിവ് സര്‍ജറി ഇന്‍ കോവിഡ് ഇറാچ എന്ന പ്രഭാഷണവും വളരെ കാലോചിതവും ഉപയോഗപ്രദവു മായിരുന്നു. ചര്‍ച്ചകളും ശസ്ത്രക്രിയാ പരിശീലനവും പ്രാക്ടീസ് ചെയ്യുന്ന ശസ്ത്രക്രിയാ വിദഗ്ധരെയും പിജികളെയും അവരുടെ അറിവും നൈപുണ്യവും വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് സഹായിച്ചു. ഇത് ആത്യന്തികമായി അവരുടെ രോഗികള്‍ക്ക് വളരെ പ്രയോജനകരമാകും. സമാനമായ കോണ്‍ഫറന്‍സുകള്‍ നടത്തുന്നതിനുള്ള ഒരു സൂചകവും അടിസ്ഥാനവുമായി എന്നതാണ് മിസ്കോണിന്‍റെ ഗുണപരമായ ഫലം. ഇത് കോണ്‍ഫറന്‍സ് ചെലവ് സാധാരണയില്‍ നിന്ന് പത്തിലൊന്നായി കുറയ്ക്കും. പ്രതിനിധികള്‍ക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനോ താമസിക്കാനോ ചെലവഴിക്കേണ്ടതില്ലാത്തതിനാല്‍ പങ്കാളിത്തം കൂടുതലാ യിരുന്നു. സമയം ലാഭിക്കുന്നതും ഒരു അധിക നേട്ടമാണെന്ന് ഓര്‍ഗനൈസിംഗ് ചെയര്‍മാന്‍ ഡോ. ആര്‍. പത്മകുമാര്‍, ഓര്‍ഗനൈസിംഗ് സെക്രട്ടറി ഡോ. മധുകര്‍ പൈ, കോണ്‍ഫറന്‍സ് മാനേജര്‍ മിസ്. പ്രേമ്നാ സുബിന്‍ എന്നിവര്‍ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Share
Google+ Linkedin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*
*
*

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.