ഇരുമ്പുമറയുടെ രാജ്യമായ ഉത്തരകൊറിയയിലേക്ക് ഒരു യാത്ര

ഇരുമ്പുമറയുടെ രാജ്യമായ ഉത്തരകൊറിയയിലേക്ക് ഒരു യാത്ര

വളരെയധികം പ്രത്യേകതയുള്ള ഒരു യാത്രയെക്കുറിച്ചാണ് ഈ ലക്കത്തിൽ പറയുന്നത്. എന്തുകൊണ്ട്? ഈ പതിപ്പിൽ എഴുത്തുകാരൻ എന്ത് പ്രതിബന്ധങ്ങളെയും തരണം ചെയ്തായാലും യാത്രയോടുള്ള ആസ്‌ക്തി തീർക്കാൻ ഏതറ്റം വരെയും പോകാൻ ഇഷ്ടപ്പെടുന്ന  സാഹസികരായ യാത്രക്കാരെക്കുറിച്ചാണ് എഴുതുന്നത്. ഇപ്പോൾ നിങ്ങൾക്ക് മനസ്സിലായിക്കാണും എഴുത്തുകാരൻ എന്തായാലും സാധാരണമായ ഒരു രാജ്യത്തെക്കുറിച്ചല്ല പറയുതെന്ന് .

അമേരിക്കയാണ് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ശക്തമായ രാജ്യമായി അറിയപ്പെടുന്നത്. സോവിയറ്റ് യൂണിയന്റെ തകർച്ചയോടെ അമേരിക്ക ലോകത്തിലെ ഒരേയൊരു ലോകശക്തിയായി ഉയർന്നു വന്നു . പക്ഷെ ഒരു രാജ്യം യുഎസിന്റെ ആധിപത്യത്തെ വെല്ലുവിളിച്ചു. അമേരിക്ക അവരുടെ അടിച്ചമർത്തൽ മനോഭാവം കാണിക്കാത്ത ലോകത്തിലെ ഒരു രാജ്യമാണ് ഉത്തരകൊറിയ.

ഉത്തരകൊറിയ ടൂറിസത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നുണ്ടോ? ഈ ചോദ്യത്തിനെ ഒരു മറുചോദ്യം കൊണ്ട് ഉത്തരം നൽകുതാണ് നല്ലത്. യാത്രയിൽ കണ്ടുമുട്ടുന്ന  ആരെയും ഒപ്പം കൂട്ടാമെന്ന്  വന്നാൽ ആ യാത്രയെ  അപകടം പതിയിരിക്കുന്ന , സാഹസികമായ യാത്ര എന്ന്  വിളിക്കാമോ?

പരമ്പരാഗതമായി വിനോദസഞ്ചാര വ്യവസായവുമായി സൗഹൃദമില്ലാത്ത രാജ്യമാണ് ഉത്തരകൊറിയ. ഇതോടൊപ്പം ഉത്തരകൊറിയ വിനോദസഞ്ചാരത്തെ നശിപ്പിക്കുന്ന  ഒട്ടേറെ തടസ്സങ്ങൾ കഴിഞ്ഞ ഏതാനും വർഷങ്ങളിൽ നീക്കുകയുണ്ടായി. ഇത് സ്വാഗതാർഹമായ നീക്കമാണ്.

 

മറ്റ് രാജ്യങ്ങളെപ്പോലെ സ്വകാര്യ ടൂർ കമ്പനികളൊന്നും  ഉത്തരകൊറിയയിൽ ഇല്ല. ഉത്തരകൊറിയയിലെ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് സർക്കാരിന് കീഴിലാണ് ഒരു പിടി ടൂർ കമ്പനികൾ പ്രവർത്തിക്കുന്നത്. കൊറിയൻ ഇന്റർനാഷണൽ ട്രാവൽ കമ്പനി, കൊറിയൻ ഇന്റർനാഷണൽ സ്‌പോർട്‌സ് ട്രാവൽ കമ്പനി, കൊറിയൻ ഇന്റർനാഷണൽ യൂത്ത് ട്രാവൽ കമ്പനി എന്നിവ അതിൽ ചിലതാണ്. ഉത്തരകൊറിയയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുവർക്ക് ഇവരെ ആശ്രയിക്കാതെ മാർഗ്ഗമില്ല.

ശ്രദ്ധേയമായ ഒരു കാര്യം ഉത്തരകൊറിയയിൽ എത്തുന്ന  സഞ്ചാരിക്ക് യാതൊരു തരത്തിലുള്ള വിലക്കുമില്ലെന്നതാണ്. എങ്കിലും പത്രപ്രവർത്തകർക്ക് ഇവിടേക്ക് പ്രവേശനം നിഷേധിക്കുന്നുവെന്ന് ആരോപണമുണ്ട്.

രാജ്യത്തേക്ക് പ്രവേശിക്കാൻ ഉത്തരകൊറിയയിലെ സർക്കാരിന്റെ നീല ട്രാവൽ പേപ്പർ ലഭിക്കേണ്ടത് അത്യാവശ്യമാണ്. അധികൃതർ ഈ രേഖകളിലാണ് എൻട്രി പോയിന്റിൽ സ്റ്റാമ്പ് പതിപ്പിക്കുക. അതല്ലാതെ പാസ്‌പോർട്ടിലും വിസയിലും അല്ല. ഈ രേഖയാണ് നിയമാനുസൃതമായ യാത്രാ രേഖ. തന്റെ നീല യാത്രാ രേഖയിൽ സൂചിപ്പിച്ചിട്ടുള്ള പ്രദേശങ്ങളിൽ മാത്രമേ വിനോദസഞ്ചാരിക്ക് സന്ദർശനം നടത്താൻ സാധിക്കൂകയുള്ളൂ. ഈ രാജ്യത്തിന്റെ നിയമവും നിയന്ത്രണങ്ങളും ലംഘിച്ചാൽ ശക്തമായ ശിക്ഷ നൽകുന്ന  രാജ്യമാണ് ഉത്തരകൊറിയയെ് ഓർക്കുന്നത് നല്ലതാണ്.

നിയന്ത്രണങ്ങൾക്കും പരിമിതികൾക്കും അപ്പുറം, ഉത്തരകൊറിയ വിനോദസഞ്ചാരികളുടെ എണ്ണത്തിലെ വർധനയ്ക്ക് സാക്ഷ്യം വഹിക്കുകയാണ്. സുസ്ഥിരമായ ഈ വളർച്ചയ്ക്ക് കാരണം ജിജ്ഞാസ എന്ന  ഘടകമാണ്. നിങ്ങളുടെ കയ്യകലത്തിൽ നിന്നും  എന്തെങ്കിലും മാറ്റിനിർത്തപ്പെടുകയാണെങ്കിൽ, സ്വാഭാവികമായും അതിനടുത്തെത്താൻ നിങ്ങളുടെ ഉള്ളിലെ ജിജ്ഞാസ നിങ്ങളെ പ്രേരിപ്പിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കും. അതുതന്നെയാണ് പല യാത്രികരെയും അവരുടെ യാത്രാപട്ടികയിൽ ഈ രാജ്യത്തെ ഉൾപ്പെടുത്താൻ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നത്.

ഈ രാജ്യം ഇപ്പോഴും അയൽരാജ്യമായ തെക്കൻ കൊറിയയുമായി യുദ്ധത്തിലാണ്. വാസ്തവത്തിൽ, വെടിനിറുത്തൽ കരാർ കൊറിയൻ പ്രവിശ്യയിൽ സമാധാനം കൊണ്ടുവന്നുവെങ്കിലും അത് യുദ്ധത്തെ പൂർണ്ണമായും ശമിപ്പിച്ചില്ല, താൽക്കാലികമായി നിറുത്തിയെന്ന്  മാത്രം. സാങ്കേതികമായ ഉത്തര തെക്കൻ കൊറിയകൾ ഇപ്പോഴും യുദ്ധത്തിലാണ്.

സാമ്രാജ്യത്വ ജപ്പാന്റെ കൊറിയൻ പ്രവിശ്യയുടെ കൂട്ടിച്ചേർക്കൽ  ഈ പ്രദേശത്തെ ബാധിച്ച ആദ്യ ദുരന്തം. ഇതേ തുടർന്ന് , സഖ്യകക്ഷികൾ കൊറിയൻ പ്രവിശ്യയെ മോചിപ്പിച്ചപ്പോൾ പ്രതിസന്ധി വർധിച്ചു. ഇതോടെ ജപ്പാന്റെ പങ്കാളിയായ റഷ്യ ഉത്തര കൊറിയയിൽ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് ഭരണം രൂപീകരിച്ചു. അമേരിക്കയാകട്ടെ  തെക്കൻ കൊറിയയെ ഒരു മുതലാളിത്ത ഭരണത്തിലേക്ക് കൊണ്ടുവന്നു . പിന്നീട് ഉത്തര കൊറിയ അവരുടെ ആധിപത്യം തെളിയിക്കാൻ ബലപ്രയോഗം നടത്തിയതോടെ കാര്യങ്ങൾ വഷളായി. തുടർന്ന്  ഇരുരാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള യുദ്ധം മാനസികമായും അടിസ്ഥാനസൗകര്യങ്ങളുടെ കാര്യത്തിലും അപരിഹാര്യമായ നാശനഷ്ടങ്ങൾ സൃഷ്ടിച്ചു.

ദുഖകരമായ സത്യം എന്തെന്നാൽ കൊറിയൻ യുദ്ധം അവരെ തള്ളിവിട്ട  ദുരിതത്തിൽ നിന്നും  ഈ പ്രവിശ്യ കരകയറിയിട്ടില്ല. യുദ്ധം സൃഷ്ടിച്ച മുറിവുകൾ ഉണക്കാൻ ടൂറിസം സഹായിച്ചു. പൻമുഞ്‌ജോം, മ്യോഹയാങ് സാൻ, ടവർ ഓഫ് ജുചെ ഐഡിയ, കിം രണ്ട് സങ് സ്‌ക്വയർ, മംങ്യോംഗ്‌ഡേ റസിഡൻസ് ഓഫ് രണ്ട് സങ്, ദി പ്യോങ്യാങ് മെട്രോ, കോറ്യോ മ്യൂസിയം, യുഎസ്എസ് പ്യൂട്ടോ , ചോമില്ല സ്റ്റാച്യു, ദി ആർച്ച് ഓഫ് ട്രയംഫ് എന്നിവയാണ് മികച്ച ടൂറിസ്റ്റ് കേന്ദ്രങ്ങൾ.

Travel (2)-page-001

പൻമുഞ്‌ജോം ഉപേക്ഷിക്കപ്പെട്ട  ഗ്രാമമാണ്. ഉത്തര, ദക്ഷിണകൊറിയകളുടെ നടുക്കാണ് സ്ഥാനം. ഇവിടെയാണ് ഇരുരാഷ്ട്രങ്ങളും തമ്മിലുള്ള വെടിനിറുത്തൽ ഒപ്പുവെച്ചത്. ഈ മേഖലയിലെ പ്രസിദ്ധ ടൂറിസ്റ്റ് കേന്ദ്രമാണ് ആമസ്റ്റസ് ടോക്‌സ് ഹാൾ (വെടിനിറുത്തൽ ചർച്ച നടന്ന  ഹാൾ).

മ്യോഹ്യാങ് സാൻ എന്നത് വിശുദ്ധ പർവ്വതമാണ്. കാരണം ഇവിടെയാണ് കൊറിയക്കാരുടെ പൂർവ്വപിതാവായ കിംഗ് ടാംഗുൻ ജനിച്ചത്. അന്താരാഷ്ട്ര ഫ്രണ്ട്ഷിപ്പ് എക്‌സിബിഷൻ സെന്റർ നിലനിൽക്കുന്നത് ഇവിടെയാണ്.

മറ്റൊരു ആകർഷണ കേന്ദ്രം ജുചെ ഐഡിയയുടെ ടവറാണ്. ഈ കെട്ടിടം  വ്യത്യസ്തമാണ്. കാരണം ജുചെ എന്ന  ആശയസംഹിതയെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന  കെട്ടിടമാണ്. ഉത്തരകൊറിയയുടെ കിം രണ്ട് സങ് ആണ് ഈ ആശയസംഹിത പരിചയപ്പെടുത്തിയത്. ഉത്തരകൊറിയയുടെ ദേശീയതയെ കൃത്യമായി നിർവ്വചിക്കുന്ന  മറ്റൊരു ആശയസംഹിത ഇല്ല.

കിം രണ്ട് സംഗ് സ്‌ക്വയർ ആണ് രാജ്യത്തെ മറ്റൊരു പ്രധാന കെട്ടിടം. ഇത് ഒരു വലിയ ചത്വരമാണ്. ഇത്തരം 32 ചത്വരങ്ങളിൽ ഒന്നാണത്. കിംഗ് രണ്ട് സങിന്റെ മങ്യോംഗ്‌ഡെ റസിഡൻസ്  ഒരു പ്രധാന ടൂറിസ്റ്റ് കേന്ദ്രമാണ്. ഉത്തരകൊറിയക്കാരുടെ പ്രിയപ്പെട്ട  നേതാവ് കുട്ടിക്കാലം ചെലവഴിച്ചത് ഇവിടെയാണ്.

പ്യോങ് യാംഗ് മെട്രോയാണ് കൊറിയക്കാർ എത്രത്തോളം സാങ്കേതികവിദ്യയിൽ മുന്നേറി  എന്ന്  മനസ്സിലാക്കാനുള്ള കേന്ദ്രം. കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് സ്വേച്ഛാധിപത്യമുള്ള പ്യോങ് യാങിലെ ഏറ്റവും വിലകൂടിയ സമ്പത്തായാണ് പ്യോങ് യാങ് മെട്രോയെ കണക്കാക്കുന്നത്.

കോറ്യോ മ്യൂസിയം സന്ദർശിക്കാനുള്ള അവസരം പാഴാക്കാൻ ഒരു യാത്രികനും സമ്മതിക്കില്ല. ഒരു കാലത്ത് കൊറിയൻ ദ്വീപിലെ സാംസ്‌കാരിക വിദ്യാഭ്യാസ കേന്ദ്രമാണ് ഇത്. മ്യൂസിയത്തിൽ വിലപിടിച്ച ഒട്ടേറെ വസ്തുക്കളുണ്ട്. കൊറിയൻ ദ്വീപിന്റെ സമ്പത്ത്  സംസ്‌കാരത്തിലേക്ക് ഉൾക്കാഴ്ച പകരുന്ന  വസ്തുക്കളാണിവ. ഈ നിമിഷത്തിൽപ്പോലും തടവിലാക്കപ്പെട്ട  ഒരേയൊരു അമേരിക്കൻ കപ്പൽ ഇവിടെയാണ്- യുഎസ് എസ് പ്യൂട്ടോ . ഉത്തരകൊറിയക്കാരാണ് ഇതിനെ ആക്രമിച്ച് കീഴടക്കിയത്. ഈ കപ്പൽ ഇപ്പോൾ ഒരു മ്യൂസിയമായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു . വർഷം തോറും നിരവധി ടൂറിസ്റ്റുകൾ ഇവിടെയെത്തുന്നു .

കൊറിയക്കാരുടെ ഊർജ്ജം സത്യസന്ധമായി പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന  ഒന്നാണ് ചൊല്ലിമാ സ്റ്റാച്യു. കൊറിയക്കാരുടെ കെട്ടുകഥയിലെ വീടാണിത്. ഇതിന് ദിവസവും നൂറുകണക്കിന് കിലോമീറ്ററുകൾ താണ്ടാനുള്ള ശേഷിയുണ്ട്.

ഉത്തരകൊറിയക്കാർ അവരുടെ രാജ്യത്തെക്കുറിച്ച് അങ്ങേയറ്റം അഭിമാനികളാണ്. സാമ്രാജ്യത്വ അധിനിവേശങ്ങളോട്, പ്രത്യേകിച്ചും ജപ്പാൻകാരുടെയും പാശ്ചാത്യ രാഷ്ട്രങ്ങളുടേയും അധിനിവേശങ്ങളോട് ചെറുത്ത് നിൽക്കുന്നതിന്റെ പേരിലും ഉത്തരകൊറിയക്കാർ അഭിമാനം കൊള്ളുന്നു . ദി ആർക് ഓഫ് ട്രയംഫ് എന്ന  പ്യോങ്‌യാങിലെ കെട്ടിടം  കൊറിയക്കാർ അവരുടെ ചെറുത്തുനിൽപ്പിന്റെ കാര്യത്തിൽ എത്രത്തോളം അഭിമാനികളാണെ് തുറന്ന്  കാണിക്കുന്ന  സ്മാരകമാണ്. ലോകത്തിൽ തന്നെ വിജയത്തിന്റെ സ്മാരകമായി ഉയർത്തപ്പെട്ട  ഏറ്റവും ഉയരം കൂടിയ കെട്ടിടമാണ്

ഉത്തരകൊറിയ എന്തായാലും പുറംലോകത്ത് പ്രചരിക്കുന്ന  പ്രതിച്ഛായയിൽ നിന്നും  വ്യത്യസ്തമായ രാജ്യമാണ്. നിങ്ങൾക്ക് ഈ രാജ്യവുമായി അടുത്തിടപഴകാൻ അവസരം കിട്ടിയാൽ തീർച്ചായും നിങ്ങൾ പല സങ്കൽപങ്ങളും മാറ്റും. എന്തായാലും, ഈ രാജ്യം സന്ദർശിക്കാൻ അവസരം കിട്ടിയാൽ പാഴാക്കരുത്.

 

Google+ Linkedin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*
*
*

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.